ร้านอาหาร “ชายน้ำ ต้นตำรับ” เกาะเรียน อยุธยา
ร้านอาหาร “ชายน้ำ ต้นตำรับ” เกาะเรียน อยุธยา
จังหวัดอยุธยาถือเป็นจังหวัดที่ฮอตมีคนนิยมเดินทางมาหากุ้งเผาแสนอร่อย เนื้อแน่น น้ำจิ้มแซ่บ ยิ่งถ้าเป็นบรรยากาศร้านริมน้ำโดยเฉพาะช่วงเย็นยิ่งฟิน ไม่ว่าจะเป็นอาหารเมนูโปรดและบรรยากาศน่ามอง หลังจากอิ่มท้องยังได้มีเวลาตะลุยสถานที่ท่องเที่ยวมากมาย ไม่ว่าจะเป็นวัดเก่าแก่ที่มีอายุมากกว่าร้อยปี หรือร้านอาหารอร่อยๆ กับกุ้งแม่น้ำตัวโตๆ สดๆ พร้อมน้ำจิ้มรสแช่บ ตอนนี้เพื่อนๆ คงอยากรู้แล้วใช่ไหมล่ะว่าจะมีเมนูไหนบ้าง งั้นเราไปดูกันเลยค่ะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423312591_7198027416917397_1186309586271072021_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/IMG_2215.jpg)
คุณเดือนเจ้าของร้านและคุณพ่อจันทร์ผู้ก่อตั้งร้านตั้งแต่ 28 ปีที่แล้ว ลูกสาวรับช่วงกิจการต่อจากคุณพ่อคุณแม่ คุณเดือนเจ้าของร้านคอยต้อนรับทุกวันค่ะ และคุณเดือนลงมือทำครัวเองด้วยคะ
จังหวัดอยุธยาเป็นเมืองมรดกโลก และเคยเป็นเมืองหลวงเก่าแก่ของประเทศไทยและมีสถานที่ท่องเที่ยวที่เป็นหน้าาตาของจังหวัดและประเทศไทยแล้วยังเป็นจังหวัดที่ใครๆในหลายจังหวัดชอบมาไหว้พระที่นี่ เพราะวัดแต่ละวัดมีประวัติยาวนานหลายร้อยปี และเป็นจังหวัดที่คนกรุงเทพฯชอบมาทานอาหารริมแม่น้ำกันเพราะ เป็นจังหวัดที่ใกล้กรุงเทพ ที่หลายคนเลือกเป็นจุดหมายในวันหยุดสุดสัปดาห์ นอกจากอยากจะไปเที่ยวอุทยานประวัติศาสตร์ โบราณสถาน หรือ วังช้าง ชมวัดสวยๆ เดินตลาดน้ำกัน หรือ กินก๋วยเตี๋ยวเรือกันแล้ว แน่นอนว่าสิ่งที่ห้ามพลาดคือ การไปแวะร้านอาหาร บรรยากาศดี ชิลฯ ริมน้ำ กินกุ้งเผาตัวโตๆ อิ่มอร่อยกับเมนูหลากหลาย ร้านอาหารริมน้ำ อยุธยา ที่อร่อยและเด็ดสุด ตามมาดูว่ามีเมนูอะไรบ้างกันเลยคะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423247587_7198027050250767_3985326332916271425_n-e1706864824873.jpg)
เรามีร้านอาหารไม่ไกลกรุงเทพฯ สามารถนั่งทานในร้านและชมวิวชมเรือริมแม่น้ำกันอย่างสบายใจ เมื่อถึงช่วงเวลาวันหยุดเสาร์อาทิตย์มาถึง หรือใครอยากทานในวันธรรมดาก็เชิญคะ ใครอยากจะพักผ่อน กินอาหารรสชาติดีๆ แต่หาทำเลดีๆไม่ได้ ไม่ต้องเสียใจไปเพราะวันนี้ เราจะพาไปกินอาหารไทยริมน้ำ พร้อมอาหารรสชาติเข้มข้นถึงใจ พร้อมดื่มด่ำบรรยากาศสุดฟินริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่ดีที่สุดยอดของร้านอาหารอยุธยา เดินทางง่ายอยู่ใกล้กรุงฯแบบนี้ มีหรือว่าจะพลาด ตามพวกเรามาเลยกับ “ร้านอาหารชายน้ำ ค้นตำรับ ” เกาะเรียน อยุธยา เป็นร้านอาหารเก่าแก่เปิดมานานกว่า 28ปี จากรุ่นสู่รุ่น ที่นี่มีอาหารอร่อย บรรยากาศดี บริการดีมากๆ ตามมาดูเลยคะว่ามีเมนูเด็ดๆอะไรบ้างและชมบรรยากาศรอบๆร้านกันคะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/IMG_2224.jpg)
กุ้งเผาตัวใหญ่ มันเยิ้ม ทานแล้วเคลิ้ม
กุ้งแม่น้ำเผา กิโลละ1600 บาท กุ้ง2 ตัวเท่ากับ 1 กิโล
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423554378_7198027660250706_1662591674309323204_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/50799547_820667048268601_7635271582390157312_n.jpg)
กุ้งแม่น้ำแท้ๆ ไม่ใช่กุ้งเลี้ยงในบ่อ ที่นี่เผาด้วยเตาถ่าน ใช้เวลาย่างอาจช้านิดหน่อยแต่รับว่าอร่อยชัวร์
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/IMG_2221.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/IMG_2188.jpg)
กุ้งแม่น้ำ size ใหญ่ 2 ตัวต่อ 1 กิโล กุ้งที่นี่เป็นกุ้งแม่น้ำ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423327897_7198027583584047_1547065024712285731_n.jpg)
ทอดมันปลากราย
ในส่วนทอดมัน ของที่นี่แม่ครัวบอกกับเราว่า ใช้เนื้อปลากรายล้วนๆ ไม่ผสมแป้ง พอทานจะมีรสเผ็ดน้อยๆ เนื้อเหนียวหนึบๆ แต่ก็เหนียวพอใช้ได้เลยครับ รสเผ็ดน้อยๆ ไม่เผ็ด พอมาทานกับน้ำจิ้มแล้วกำลังดีคะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423194367_7198026946917444_7187686572913683332_n.jpg)
ฉู่ฉี่ปลาเนื้ออ่อน
รสชาติกลมกล่อมมากคะ ไม่เผ็ดมาก เด็กๆสามารถทานได้คะ จะบอกว่าปลาเนื้ออ่อนราคาในท้องตลาดตออนนี้กิโลละ 500 บาทคะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/46CB98E8-0687-4E30-8B62-C8C5B5005B4D.jpg)
พล่ากุ้ง
กุ้งตัวโตๆ เครื่อองปรุงผสมรสชาติถึงเครื่องได้ความเผ็ดครบรสจริงๆ รสชาติอร่อยลงตัว หอมน้ำพรกเผา
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/55F0E589-7A96-4B2E-BDD0-9E2723FB90CB.jpg)
ปลาช่อนเผาเกลือ เคียงด้วยผักชีสะเดาน้ำปลาหวาน
ปลาช่อนตัวใหญ่มากคะ กะว่าตัวนี้เกือบ2กิโลนะ ทางร้านนำไปเผา หอมควันไฟ เนื้อในปลาก็นุ่มน่าทานมากคะ เนื้อปลาหวานอร่อย ส่วนผักเคียงก็เป็นผักพื้นบ้าน จิ่มกับน้ำปลาหวานทานคู่กับพริกแห้งทอด
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/505040D5-C6A5-4705-AAC1-8C4C9D2A97CB.jpg)
ต้มโคล้งปลาเนื้ออ่อน
จะว่าไปต้มโคล้ง เป็นอาหาร ที่รสชาติดี มีความหอมปลาไม่คาวเลย ปัจจุบัน มีการทำที่หลากหลาย บ้างทำคล้ายต้มยำ ใส่ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด ใส่เห็ดฟาง พริกแห้งทอด บ้างใส่ใบมะขามอ่อน ปลาที่ใช้ก็มีมากมายเช่นกันแต่ร้านนี้ หอมปลาค่ะไม่คาวเลย รสชาติดีมากเราให้คะแนนเต็ม10 สำหรับเมนูนี้
ข้าวผัดกุ้ง
ใครอยากกินข้าวผัดกุ้งตรงปกแบบนี้ตามมาที่ร้านนี้เลยลองมาทำกินเองแต่ไม่มีกลิ่นหอมกระทะ แวะมาทานกันเถอะ เขาใส่กุ้งเน้น ๆ และผักสารพัด ปรุงรสตามชอบ ตกปกมาก หอมกระทะ รสชาติพอดี
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423194514_7198024523584353_3874798302009052090_n.jpg)
ห่อหมกปลาช่อน
ห่อหมก เมนูอาหารไทยสุดอร่อยในใบตองหอมๆ พร้อมด้วยใบยอ ใบโหระพาแน่นๆ แต่เราทานใบโหระพาเนื้อปลาช่อน แบบจัดเต็ม กินคู่กับข้าวสวยร้อนๆ ฟินหลาย
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423235988_7198027550250717_536665733207674603_n.jpg)
ปลาทรายทอดกระเทียมกรอบ
จะทานเป็นกับแกล้มเหล้าเบียร์ก็ชั้นยอด หรือจะท่านกับข้าวสวยร้อนๆก็อร่อย
ส่วนที่นั่งมีทั้งริมน้ำและริมน้ำชั้นบนและห้องแอร์ สามารถจัดเลี้ยงในร้านได้เลยคะ สามารถจุคนได้มากกว่า 150 ถึง 250 คน สถานที่กว้างขวางมีที่จอดรถหลายคันคะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423247587_7198027050250767_3985326332916271425_n-e1706864824873.jpg)
ส่วนที่นั่งมีทั้งริมน้ำและริมน้ำชั้นบนและห้องแอร์ สามารถจัดเลี้ยงในร้านได้เลยคะ สามารถจุคนได้มากกว่า 150 ถึง 250 คน สถานที่กว้างขวางมีที่จอดรถหลายคันคะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423478765_7198026146917524_4964195851385658646_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423325561_7198027140250758_6891984425732944987_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423539823_7198027943584011_2238551855952991915_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423312904_7198026593584146_518190718612111221_n.jpg)
ด้านหน้าร้านติดกับแม่น้ำเจ้าพระยา สังเกตุได้ถ้าตรงไหนเป็นแหล่งอภัยทาน ที่นั่นก็จะมีฝูงปลาน้อยใหญ่มาอาศัยอยู่มากมาย และลูกค้าที่มาทานอาหารก็สามารถให้อาหารปลาได้คะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/IMG_2172.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/423539451_7198023243584481_7941083943512178938_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/IMG_2179.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2021/07/54D39187-BB39-4FB5-87D5-2B999EC1A2B8.jpg)
ร้านอาหารชายน้ำ “ต้นตำรับ” เกาะเรียน อยุธยา
ตั้งอยู่ซอยเกาะเรียน 43 ถ้าตั้งหลักวิ่งผ่านหน้าวัดพนันเชิงมาเรื่อยๆจะเจอซอยเกาะเรียน 43 เลี้ยวเข้าไปเลยคะ มีลานจอดรถได้หลายคัน 20 คัน ร้านอยู่ตรงข้ามหมู่บ้านสีวลีเยี่้บงๆนิดหน่อย
หยุดทุกวันจันทร์ที 3 ของเดือน
เปิดเวลา 10.00 น.ถึง 20.30 น.
ที่อยู่ : 49 ม.หมู่ 6 ถ.พหลโยธิน ต.เกาะเรียน อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 13000
โทรศัพท์ : 0846348904
เฟสบุ๊คเพจ : ร้านชายน้ำต้นตำหรับ เกาะเรียน