ของอร่อยจากเขาใหญ่ “มะม่วงเขียวสามรส” กับ “น้ำปลาหวาน มันกุ้งแท้ 100% ‘’ ที่ห้ามพลาด
![](http://guideofbangkok.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_20.jpg)
เช็คอินความอร่อย : เที่ยววันหยุดสุดสัปดาห์ที่เขาใหญ่ที่ผ่านมา แอดมินไปเจอมะม่วงและน้ำปลาหวานอร่อยเด็ดดีต่อใจมาฝากทุกคนจ้า “มะม่วงเขียวสามรส” และ “น้ำปลาหวาน มันกุ้งแท้ 100% ‘’ เขาคัดสรรวัตุดิบที่มีคุณภาพ สะอาด ผ่านกรรมวิธีการปรุงอย่างพิถีพิถันจนได้น้ำปลาหวานที่รสชาติกลมกล่อม มัน หอม อร่อย ยิ่งกินคู่กับผลไม้ที่มีรสเปรี้ยวโดยเฉพาะมะม่วงยิ่งอร่อยแบบตะโกนเลยทีเดียวเลยจ้า
![](http://indyreport.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_20240219_155821-1024x768.jpg)
![](http://indyreport.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_20240219_155536-1024x768.jpg)
สำหรับมะม่วงลูกโตใหญ่ปลอดสารที่พูดถึงคือ “มะม่วงเขียวสามรส” ที่ปลูก ณ ตำกลางดง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมาซึ่งเป็นพื้นที่ที่ดินมีความอุดมสมบูรณ์ เหมาะสำหรับการปลูกผลไม้หลายชนิด เช่น มะม่วง น้อยหน่า อโวคาโด และมะขามป้อม โดย “นางเกศรา พลอยคอนบุรี” หรือเรียกสั้นๆ ว่า “พี่แตน” เกษตรกรผู้ปลูกมะม่วงมีการให้ปุ๋ยมูลไส้เดือน และดูแลสวนมะม่วงอย่างเอาใจใส่ตลอดระยะเวลาในการปลูกตั้งแต่ติดดอก ห่อกระดาษมะม่วงทุกลูกเพื่อป้องกันโรคและแมลงที่อาจทำให้ผลมะม่วงเสียหายได้
![](http://indyreport.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_20240219_155900-1024x738.jpg)
![](http://indyreport.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_20240219_155753-1024x943.jpg)
มะม่วงเขียวสามรส ผลดิบหรือแก่จัดยังไม่ถึงสุก จะมีรสมันปนเปรี้ยวและหวาน กรอบ อร่อยมาก นิยมทานคู่กับน้ำปลาหวาน โดยเฉพาะน้ำปลาหวานมันกุ้งแท้ 100% ซึ่งจัดมาคู่กันเป็นของฝากที่อร่อยถูกใจใครหลายคน ส่วนผลสุกจะมีรสหวานปนมัน เหมือนกับเนื้อดิบและสุกของมะม่วงเขียวเสวยเกือบทุกอย่าง เรียกว่ามี 3 รสชาติในผลเดียว จึงถูกตั้งชื่อว่า “มะม่วงเขียวสามรส” ก็อร่อยไปอีกแบบ มีโอกาสผ่านมาแถวนึ้ อย่าลืมแวะมาเช็คอินความอร่อยกับมะม่วงเขียวสามรสกันนะจ๊ะ จะได้ไม่พลาดของอร่อย
![](http://indyreport.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_20240219_155214-768x1024.jpg)
#อีสานไปไสกะแซ่บ
#AmazingThailand
#สุขทันทีที่เที่ยวโคราช